WWW.DIENDANLUAT.COM.VN : PHỔ BIẾN PHÁP LUẬT ĐẾN MỌI NHÀ

CHÀO MỪNG TẤT CẢ CÁC BẠN ĐẾN VỚI WWW.DIENDANLUAT.COM.VN

thong bao tu dien dan luat viet nam

Kết quả 1 đến 2 của 2
  1. #1
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Jan 2014
    Bài viết
    1

    Angry hợp đồng thử việc có được nghỉ phép

    tôi ký hợp đồng thử việc với trung tâm y tế huyện với thời gian thử việc là 6 thàng (từ ngày 01/08/2012 đến hết tháng 01 năm 2013) và được cử về thử việc tại trạm y tế xã.sau khi hết 6 tháng tôi tiếp tục làm việc tại trạm y tế đến hết tháng 3/2013.đầu tháng 4/2013 tôi tiếp tục ký hợp đồng thử việc với thời gian 6 tháng(từ 01/4/2013 đến hết 09/2013).đầu tháng 10/2013 tôi có quyết định vào biên chế nhà nước.theo tôi biết thì người lao động có thời gian công tác liên tục 12 tháng tại 1 cơ quan thì được tính số ngày nghỉ phép là 12 ngày/năm.vậy tôi đã làm tại 1 cơ quan từ tháng 08/2012 tới nay thì năm 2013 tôi có được hưởng trọn số ngày phép trong năm 2013 là 12 ngày hay không???

  2. #2
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Mar 2012
    Vị trí hiện tại
    180/29, CMT8. TP.CẦN THƠ .
    Bài viết
    600

    Mặc định

    Trả lời:
    Theo khoản 1 Điều 13 Luật Viên chức, viên chức được nghỉ phép hàng năm theo quy định của pháp luật về lao động. Do yêu cầu công việc, viên chức không sử dụng hoặc sử dụng không hết số ngày nghỉ hàng năm thì được thanh toán một khoản tiền cho những ngày không nghỉ.. Nghị định số 45/2013/NĐ-CP hướng dẫn thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi theo BLLĐ, tại điều 6 có quy định rõ thời gian học nghề, tập nghề, thử việc theo HĐLĐ cũng được coi là thời gian làm việc của người lao động để tính số ngày nghỉ hằng năm.
    Khoản 1 Điều 111 và Điều 112 Bộ luật Lao động quy định, người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường. Cứ 5 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động nêu trên được tăng thêm tương ứng 1 ngày..
    Chào bạn.


 

Thông tin về chủ đề này

Users Browsing this Thread

Có 1 người đang xem chủ đề. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •