WWW.DIENDANLUAT.COM.VN : PHỔ BIẾN PHÁP LUẬT ĐẾN MỌI NHÀ

CHÀO MỪNG TẤT CẢ CÁC BẠN ĐẾN VỚI WWW.DIENDANLUAT.COM.VN

thong bao tu dien dan luat viet nam

Kết quả 1 đến 6 của 6
  1. #1
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Dec 2011
    Bài viết
    2

    Mặc định Chia Di sản Thừa kế theo Điều 669, BLDS 2005

    Dạ cho em hỏi trường hợp sao phải chia tài sản như thế nào :
    Trường hợp :- A và B là hai vợ chồng , có tài sản chung là 600 triệu đồng.
    có ba đứa con là X , Y và Z
    -B có tài sản riêng là 180 triệu. B viết di chúc chia cho M là 100 triệu đồng. Và cho N là 200 triệu.
    Hãy chia thừa kế của B ?
    Xin giải đáp giùm em .. em xin cam ơn !!!
    Sửa lần cuối bởi QuyetQuyen; 12-31-2011 lúc 01:21 PM.

  2. #2
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Oct 2011
    Bài viết
    6

    Mặc định

    Do đề không rõ nên chúng ta có thể mặc nhiên xem X, Y, Z là người đã thành niên và có khả năng lao động.
    Tài sản của B bao gồm 300tr trong tài sản chung (600tr) và 180tr tài sản riêng.
    Trước tiên chia theo di chúc M=100tr, N=200tr.
    Còn 180tr chưa định đoạt chia theo pháp luật: A=X=Y=Z=180/4=45tr
    1 suất thừa kế theo pháp luật = (300+180)/4=120tr
    2/3 một suất thừa kế theo pháp luật=120*2/3=80tr
    Theo Điều 669 thì A phải được hưởng 80tr,còn thiếu 35tr lấy từ M, N, X, Y, Z theo tỷ lệ 100:200:45:45:45 tương ứng là 8,05tr : 16,09tr : 3,62tr : 3,62tr : 3,62tr.
    Vậy A=80tr, X=Y=Z=41,38tr, M=91,95tr, N=183,91tr.
    Thân!

  3. #3
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Dec 2011
    Bài viết
    2

    Mặc định

    Thank you !!!!

  4. #4
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Dec 2011
    Bài viết
    3

    Mặc định

    Trích dẫn Gửi bởi hoaxuyenchi Xem bài viết
    Do đề không rõ nên chúng ta có thể mặc nhiên xem X, Y, Z là người đã thành niên và có khả năng lao động.
    Tài sản của B bao gồm 300tr trong tài sản chung (600tr) và 180tr tài sản riêng.
    Trước tiên chia theo di chúc M=100tr, N=200tr.
    Còn 180tr chưa định đoạt chia theo pháp luật: A=X=Y=Z=180/4=45tr
    1 suất thừa kế theo pháp luật = (300+180)/4=120tr
    2/3 một suất thừa kế theo pháp luật=120*2/3=80tr
    Theo Điều 669 thì A phải được hưởng 80tr,còn thiếu 35tr lấy từ M, N, X, Y, Z theo tỷ lệ 100:200:45:45:45 tương ứng là 8,05tr : 16,09tr : 3,62tr : 3,62tr : 3,62tr.
    Vậy A=80tr, X=Y=Z=41,38tr, M=91,95tr, N=183,91tr.
    Thân!
    bạn ơi vậy nếu y như bài này nhưng đổi lại chỉ có X là trên 21 tuổi có sức lao động, còn Y và Z dưới 18 tuổi. thì sao hả bạn lưu ý đáp số không phải là con số chẵn chứ không được lẻ ra. làm ơn giúp mình

  5. #5
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Oct 2011
    Bài viết
    6

    Mặc định

    Trường hợp này là thiếu 105tr lấy từ M, N, X với tỷ lệ là 100:200:35 tiếp theo thì bạn có thể tính được!
    Thân!

  6. #6
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Oct 2011
    Bài viết
    17

    Mặc định

    theo mình, bài chia đó nên chia như thế này thì mới bảo vệ được quyền của người chồng theo tinh thần chủa điều luật 669.

    theo điều 669 thì A được hưởng 2/3 một suất của luật.
    tổng di sản của B là 300+180 =480 triệu đồng.
    2/3 một suất của luật là:2/3.(480/4)=80
    sau khi trừ đi phần của A thì đem chia cho MN là:(480-80 =400
    chia cho m 200 và n 100
    còn lại 100 chia cho x y z.100/3 =33.333triệu đồng
    vậy a dược 80 triệu:m 200. n 100tr.x=y=z=33.333 triệu đồng
    trần thị như quỳnh


 

Thông tin về chủ đề này

Users Browsing this Thread

Có 1 người đang xem chủ đề. (0 thành viên và 1 khách)

Các Chủ đề tương tự

  1. theo luật thì đất đai sẽ được chia như thế nào?
    Bởi zakizakiwan trong diễn đàn Tư vấn Luật đất đai
    Trả lời: 5
    Bài cuối: 12-29-2011, 03:57 AM
  2. Trả lời: 6
    Bài cuối: 10-13-2011, 07:49 AM
  3. Luật nhà ở năm 2005
    Bởi giangquyet trong diễn đàn LUẬT - PHÁP LỆNH
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 01-19-2010, 08:12 AM
  4. Luật đấu thầu 2005
    Bởi giangquyet trong diễn đàn LUẬT - PHÁP LỆNH
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 01-19-2010, 08:08 AM
  5. Luật thương mại 2005
    Bởi giangquyet trong diễn đàn LUẬT - PHÁP LỆNH
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 01-18-2010, 09:13 PM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •