WWW.DIENDANLUAT.COM.VN : PHỔ BIẾN PHÁP LUẬT ĐẾN MỌI NHÀ

CHÀO MỪNG TẤT CẢ CÁC BẠN ĐẾN VỚI WWW.DIENDANLUAT.COM.VN

thong bao tu dien dan luat viet nam

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18
  1. #1
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Oct 2011
    Bài viết
    8

    Mặc định Hỏi về nghị định 54 - phụ cấp thâm niên nhà giáo.

    Tôi được PGD của một huyện thuộc TP Hải phòng điều động công tác về một trường tiểu học từ 15/10/1990. Tôi công tác liên tục đến 31/08/1997, vì điều kiện gia đình nên tôi đã nghỉ chế độ một lần. Tôi đến công tác tại một trường tiểu học ở tỉnh Đăk Nông và tham gia đóng bảo hiểm xã hội tại nơi công tác mới từ 01/01/1998. Vậy xin được hỏi : Thời gian tôi công tác ở Hải Phòng đã hưởng chế độ một lần rồi thì có được tính làm thời gian hưởng chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo theo nghị định 54/2011 của chính phủ hay không?

  2. #2
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Oct 2011
    Bài viết
    8

    Mặc định

    Tôi rất mong các bạn tham khảo và chia sẻ cho trường hợp của tôi, cám ơn nhiều!

  3. #3
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Jun 2011
    Bài viết
    114

    Mặc định

    Bạn có thể căn cứ vào nội dung quy định tại Điều 2 Nghị định này.
    Điều 2. Điều kiện, thời gian tính hưởng và thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên
    1. Điều kiện được tính hưởng phụ cấp thâm niên
    Nhà giáo có thời gian giảng dạy, giáo dục đủ 5 năm (60 tháng) thì được tính hưởng phụ cấp thâm niên.
    2. Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên
    a) Thời gian giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục;
    b) Thời gian hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành nghề khác được cộng dồn với thời gian quy định tại điểm a khoản này để tính hưởng phụ cấp thâm niên.
    3. Thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên
    a) Thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu;
    b) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;
    c) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;
    d) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử.
    Theo tôi một số nội dung nêu trên chưa được quy định rõ ràng nên cần có văn bản hướng dẫn cụ thể hơn về cách tính thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên cho nhà giáo. Ví dụ: "Thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu", hoặc "Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử"...
    Tôi cho rằng, những quy định này cần phải điều chỉnh lại bởi:
    -Một người không bị suy đoán mặc nhiên có tôi khi chưa có văn bản có hiệu lực của cơ quan nhà nước có thẩm quyền rằng họ có tội.
    -Thời gian thử việc, tập sự, hợp đồng làm việc lần đầu theo quy định của pháp luật lao động đượctính là thời gian công tác liên tục cho người lao động.

    Tuy nhiên, từ những quy định nêu trên bạn cũng có thể tính thời gian thâm niên công tác trong ngành giáo dục của mình được. Việc hưởng chế độ BHXH một lần không ảnh hưởng tới thâm niên công tác trong ngành giáo dục của bạn. Hơn nữa trong nội dung Nghị định này, tôi chưa thấy có nêu cụm từ: "liên tục" nên việc tính thời gian bằng cách cộng dồn các giai đoạn khác nhau nếu công tác gián đoạn là phù hợp với tinh thần của luật.
    Trân trọng!

  4. #4
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Oct 2011
    Bài viết
    8

    Mặc định

    Rất cảm ơn bạn đã chia sẻ!

  5. #5
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Nov 2011
    Bài viết
    9

    Mặc định

    Những trường hợp như bạn chỉ là số ít, đây là trường hợp tái tuyển. Theo tôi bạn nên lấy giấy xác nhận thời gian công tác ở Hải phòng để nơi công tác mới thuộc tỉnh Đăk Nông có cơ sở tính phụ cấp thâm niên. bạn chỉ không được tính thời gian nghỉ việc riêng. Với điều kiện khi xin nghỉ việc ở Hải phòng bạn đã có đơn xin nghỉ việc theo đúng nội dung bạn trình bày và được cơ quan có thẩm quyền ra Quyết định cho nghỉ việc

  6. #6
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Feb 2012
    Bài viết
    5

    Mặc định

    Các bạn cho hỏi thêm về việc thực hiện NĐ 54 với!

    Trong TT liên tịch 4 bộ GD, NV, TC và LĐTBXH số 68/2011 ngày 30/12/2011 hướng dẫn thực hiện NĐ 54 lại nêu là đối tượng được hưởng phụ cấp thâm niên là "Nhà giáo trong biên chế" (khoản 1, 2 điều 1 TT). Tôi băn khoăn không rõ "biên chế" ở đây có phải là "biên chế nhà nước"? Nếu vậy thì các nhà giáo diện hợp đồng sẽ như thế nào?

  7. #7
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Jan 2010
    Bài viết
    326

    Mặc định

    Chế độ phụ cấp thâm niên không áp dụng cho diện Hợp đồng, hay nói cách khác diện hợp đồng không có "thâm niên".

  8. #8
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Feb 2012
    Bài viết
    5

    Mặc định

    Trích dẫn Gửi bởi thuongluong306 Xem bài viết
    Chế độ phụ cấp thâm niên không áp dụng cho diện Hợp đồng, hay nói cách khác diện hợp đồng không có "thâm niên".
    Cảm ơn bạn đã có ý kiến giải thích. Nhưng, nếu nói như vậy thì có mâu thuẫn với điều 1 nghị định 54 không:

    Nghị định này quy định về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhàgiáo đang giảng dạy, giáo dục ở các cơ sở giáo dục công lập và các học viện,trường, trung tâm làm nhiệm vụ đào tạo, bồi dưỡng thuộc cơ quan nhà nước, tổchức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội (sau đây gọi chung là cơ sở giáo dụccông lập), đã được chuyển, xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức,viên chức và lực lượng vũ trang.

    Điều tôi không rõ là các nhà giáo diện hợp đồng có được xếp lương theo nghị định 204/2004/NĐ-CP hay không? (Trường tôi đang dạy là một trường công lập, có tới gần 1/2 GV trong diện hợp đồng. Tôi có tham gia trong việc tính phụ cấp thâm niên mà thực sự còn mù mờ lắm! Rất mong các bạn giải thích giúp. Cảm ơn nhiều)

  9. #9
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Jan 2010
    Bài viết
    326

    Mặc định

    Việc xếp lương theo nghị định 204/2004/NĐ-CP cũng có quy định cụ thể từng đối tượng tại Điều 2 và những đối tượng này cũng phải "trong biên chế".
    Nói một cách đơn giản lương giáo viên hợp đồng là sự thỏa thuận giữa nhà trường và giáo viên.
    Sửa lần cuối bởi thuongluong306; 02-23-2012 lúc 11:17 AM.

  10. #10
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Feb 2012
    Bài viết
    5

    Mặc định

    Mình vẫn chưa thông lắm. Và lại còn chuyện này cần hỏi, mong các chuyên gia giải đáp giúp với!

    Ai là nhà giáo đang giáo dục?

    Nghị định 54 và TT 68 đều nói đối tượng được hưởng PC thâm niên là "nhà giáo đang giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục...". TT 68 có giải thích thêm là "Các đối tượng quy định tại khỏa 1 Điều này (nói về đối tượng áp dung) phải được xếp vào các ngạch viên chức ngành giáo dục và đào tạo- là các ngach có 2 chữ số đầu của mã ngạch là 15). Và, Các đối tượng quy định tại khoản 2 Điều này (Nhà giáo trong biên chế đang làm nhiệm vụ giảng dạy, hướng dẫn thực hành tại các xưởng trường, trạm, trại, phòng thí nghiệm của các cơ sở giáo dục nghề nghiệp và cơ sở giáo dục đại học công lập) không nhất thiết phải xếp vào các ngach viên chức thuộc ngành GD và ĐT như quy định.

    Nhà giáo đang giảng dạy thì rõ rồi. Nhưng còn nhà giáo đang giáo dục? Giáo vụ khoa, thư viện viên, kỹ thuật viên phòng máy... được xếp vào đối tượng được hưởng PC thâm niên không?
    Rất mong được các bạn giúp!


 
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này

Users Browsing this Thread

Có 1 người đang xem chủ đề. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •