WWW.DIENDANLUAT.COM.VN : PHỔ BIẾN PHÁP LUẬT ĐẾN MỌI NHÀ

CHÀO MỪNG TẤT CẢ CÁC BẠN ĐẾN VỚI WWW.DIENDANLUAT.COM.VN

thong bao tu dien dan luat viet nam

Kết quả 1 đến 5 của 5
  1. #1
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Dec 2011
    Bài viết
    2

    Mặc định Giải quyết tranh chấp đất đai

    Kính mong luật sư tư vấn về việc giải quyết tranh chấp đất đai cho tôi!
    Chuyện nhà tôi như thế này: Ông bà ngoại tôi có 1 mảnh đất rộng 1600 m2. Tháng 8 năm 1986, bà ngoại tôi cho mẹ tôi 600 m2 đất bằng miệng. Mẹ tôi làm nhà trên mảnh đất đó, bà tôi cũng sang ở với mẹ tôi. Ông ngoại tôi lúc đó vẫn còn tỉnh táo, nhưng đến tháng 11/1986 thì ông mất. Đến khi nhà nước thực hiện giao đất cho dân thì chính quyền đến làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho mảnh đất mà bà ngoại cho mẹ tôi. Lúc đó bà tôi có nói với người làm bìa đỏ là để mẹ tôi đứng tên. Còn diện tích đất còn lại là của anh trai mẹ tôi đúng tên ( 1000 m2). Đến năm 2000 nhà tôi đi vào miền nam, trong thời gian đó thì bị anh trai mẹ tôi ở nhà chiếm lấn sang nhà tôi khoảng 100 m2. Sau nhiều lần cãi vã nhưng anh trai mẹ tôi vẫn không trả lại. Đến năm 2007 thì bà ngoại tôi qua đời. Đến nay anh trai mẹ tôi nói 600 m2 đất của mẹ tôi đang sống là đất của ông bà ngoại tôi, ông ấy đòi kiện để chia lại số đất trên cho 3 người ( chị cả của mẹ tôi, anh trai mẹ tôi và mẹ tôi). Cho tôi hỏi anh trai mẹ tôi có thể kiện để chia lại đất hay không ? Xin cảm ơn!

  2. #2
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Dec 2011
    Bài viết
    2

    Mặc định

    Xin bổ sung là anh trai mẹ tôi muốn chia lại cả 1600 m2 đất. Xin cảm ơn

  3. #3
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Dec 2011
    Bài viết
    9

    Mặc định

    theo quy định tại điều 50 luật đất đai 2005 thì gia đình anh đã được cấp giấy CN QSD Đất vì vậy nên hiện tại, giấy CNQSD Đất đó đứng tên mẹ của anh vì vậy mảnh đất đó thuộc quyền sở hữu của mẹ anh và không ai có thể tranh chấp được.
    ý kiến của em là như vậy!

  4. #4
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Oct 2011
    Bài viết
    7

    Mặc định

    mẹ bạn và anh trai của bạn đã được cấp GCNQSDD chưa? Nếu được cấp rồi và mẹ bạn là 600 còn an của mẹ bạn là 1000 thì nếu việc sử dụng đất của anh bạn xâm phạm đến quyền sử dụng đất của mẹ bạn thì mẹ của bạn có thể khởi kiện ra tòa. còn nếu bạn không muốn khởi kiện mà anh của mẹ bạn cứ khăn khăn đồi lại phần 600m đó, bạn cừ yếu cầu ông ấy kiện ra tòa. Giấy GCNQSDD ban đã có, và Nhà nước đã chứng nhận quyền sử dụng đất cho mẹ bạn thì khi có yêu cầu Nhà nước sẽ bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mẹ bạn.
    Bạn tham khảo thử nha. hj

  5. #5
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Jan 2012
    Bài viết
    6

    Mặc định

    Theo thông tin cung cấp, thì do đã sổ đỏ đã đứng tên mẹ (người được cho), nên người có tên trên sổ đỏ sẽ được nhà nước bảo vệ.
    Theo khoản 20 Điều 4 Luật đất đai thì giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là giấy chứng nhận do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho người sử dụng đất để bảo hộ quyền và lợi ích hợp pháp của người sử dụng đất.
    Do đã được cấp sổ đỏ nên được hiểu là người mẹ của khách hàng được coi là người có sử dụng đất hợp pháp

    Về nguyên tắc, theo bộ luật tố tụng dân sự, nếu có căn cứ cho rằng quyền lợi của mình bị vi phạm thì có thể tiến hành khởi kiện. Do đó, anh trai của mẹ khách hàng có quyền khởi kiện, khi có căn cứ cho rằng bị vi phạm. Tòa án sẽ xem xét, trong trường hợp, không có căn cứ chứng mình, tòa án sẽ không thụ lý và trả lại đơn khởi kiện.


 

Thông tin về chủ đề này

Users Browsing this Thread

Có 1 người đang xem chủ đề. (0 thành viên và 1 khách)

Các Chủ đề tương tự

  1. tranh chấp quyền sử dụng đất! nhờ mọi người tư vấn giúp
    Bởi nga_ub trong diễn đàn Tư vấn Luật đất đai
    Trả lời: 5
    Bài cuối: 01-11-2012, 10:03 PM
  2. Tranh chấp quyền lợi với công ty bảo hiểm, nhờ luật sư tư vấn!
    Bởi amore trong diễn đàn Thảo luận Luật dân sự & Tố tụng dân sự
    Trả lời: 2
    Bài cuối: 10-28-2011, 06:27 PM
  3. Hướng giải quyết tranh chấp lối đi
    Bởi yeniva trong diễn đàn Thảo luận Luật đất đai
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 10-24-2011, 09:13 PM
  4. tranh quyền sử dụng đất
    Bởi nhokga trong diễn đàn Thảo luận Luật đất đai
    Trả lời: 5
    Bài cuối: 10-07-2011, 11:34 AM
  5. Tranh chấp quyền sử dụng đất
    Bởi tuanhuu_bt trong diễn đàn Tư vấn Luật đất đai
    Trả lời: 1
    Bài cuối: 08-29-2011, 09:33 PM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •