WWW.DIENDANLUAT.COM.VN : PHỔ BIẾN PHÁP LUẬT ĐẾN MỌI NHÀ

CHÀO MỪNG TẤT CẢ CÁC BẠN ĐẾN VỚI WWW.DIENDANLUAT.COM.VN

thong bao tu dien dan luat viet nam

Kết quả 1 đến 2 của 2
  1. #1
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    May 2011
    Bài viết
    2

    Mặc định Đối tượng được đất 5% !?

    Em có 1 thắc mắc Đất 5% (hay còn gọi là đất Bác Hồ cho) có nguồn gốc như thế nào.Đối tượng như thế nào thì được đất 5%.Bố em sinh năm 1960. làm công nhân và về hưu năm 1980,có được đất 5% không?Em là con của bố em (e sinh năm 1972) được hưởng chế độ con công nhân ăn theo Bố tới hết bao cấp(1987) thì có được đất 5% không?Mong Luật sư giải thích cho em hiểu các vấn đề trên!Trân trọng cảm ơn Luật Sư!

  2. #2
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Jul 2011
    Vị trí hiện tại
    Hồ Chí Minh
    Bài viết
    1,179

    Mặc định

    Chào bạn!

    Bạn có thể tham khảo Điều 72 luật Đất đai 2003.

    Điều 72. Đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích
    1. Căn cứ vào quỹ đất, đặc điểm và nhu cầu của địa phương, mỗi xã, phường, thị trấn được lập quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích không quá 5% tổng diện tích đất trồng cây hàng năm, đất trồng cây lâu năm, đất nuôi trồng thuỷ sản để phục vụ cho các nhu cầu công ích của địa phương.
    Đất nông nghiệp do tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trả lại hoặc tặng cho quyền sử dụng cho Nhà nước, đất khai hoang, đất nông nghiệp thu hồi là nguồn để hình thành hoặc bổ sung cho quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn.
    Đối với những nơi đã để lại quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích vượt quá 5% thì diện tích ngoài mức 5% được sử dụng để xây dựng hoặc bồi thường khi sử dụng đất khác để xây dựng các công trình công cộng của địa phương; giao cho hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp, nuôi trồng thuỷ sản tại địa phương chưa được giao đất hoặc thiếu đất sản xuất.
    2. Quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn được sử dụng để xây dựng hoặc bồi thường khi sử dụng đất khác để xây dựng các công trình công cộng của địa phương; cho hộ gia đình, cá nhân tại địa phương thuê để sản xuất nông nghiệp, nuôi trồng thuỷ sản và được sử dụng vào các mục đích khác theo quy định của Chính phủ.
    Tiền thu được từ việc cho thuê đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích phải nộp vào ngân sách nhà nước do Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn quản lý và chỉ được dùng cho nhu cầu công ích của xã, phường, thị trấn theo quy định của pháp luật.
    3. Quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn do Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất quản lý sử dụng."


    Điều đó có nghĩa là đất công ích được sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn và việc sử dụng như thế nào thì do UBND nơi có đất quyết định.
    Cái gì nhẫn được thì nhẫn, không nhẫn được cũng phải nhẫn.
    _ _ _ Nguyễn Quyết Quyền _ _ _



 

Thông tin về chủ đề này

Users Browsing this Thread

Có 1 người đang xem chủ đề. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •