WWW.DIENDANLUAT.COM.VN : PHỔ BIẾN PHÁP LUẬT ĐẾN MỌI NHÀ

CHÀO MỪNG TẤT CẢ CÁC BẠN ĐẾN VỚI WWW.DIENDANLUAT.COM.VN

thong bao tu dien dan luat viet nam

Kết quả 1 đến 6 của 6
  1. #1
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Oct 2010
    Bài viết
    4

    Mặc định Cá nhân góp vốn bằn quyền sử dụng đất với cty 100% vốn nước ngoài thành lập pháp nhân

    Nhờ luật sư tư vấn giúp em: " Trường hợp cá nhân là người Việt Nam góp vốn bằng quyền sử dụng đất ở với cty 100% vốn nước ngoài để thành lập pháp nhân mới có được không ạ? Nếu được thì điều khoản nào quy định, còn nếu không thì tại sao không được ạ

  2. #2
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Oct 2010
    Bài viết
    4

    Mặc định

    Mong nhận được phản hồi của quý luật sư,...vì em có xem qua luật đất đai, theo điều 113 thì không quy định cá nhân, hộ gia đình được góp vốn bằng quyền sử dụng đất với tổ chức, cá nhân nước ngoài để hợp tác kinh doanh.... nên em không biết là có được quyền góp vốn hay không?
    Em đang rất cần ý kiến đóng góp từ các luật sư....
    Em xin chân thành cám ơn.

  3. #3
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Oct 2010
    Bài viết
    36

    Mặc định

    chào bạn, tình huống của bạn tôi có ý kiến như thế này:
    bạn có quyền góp vốn bằng quyền sử dụng đất với một pháp nhân hay một cá nhân để tạo thành một pháp nhân mới (doanh nghiệp mới), trong các truờng hợp đó, tái sản của bạn là QSD đất sẽ đuợc định giá và coi đó là giái trị tài sản của bạn góp vốn để thành lập cty mới (vốn góp), nghĩa là đương nhiên bạn là thành viên góp vốn, cổ đông sáng lập (tuỳ hình thức cty bạn và đôí tác chọn).
    việc định giá QSD đất của bạn có thể là do hội đồng định giá bạn thuê, hoặc do các thành viên mới hợp tác cùng bạn lập ra,
    theo qui định tại (khoản 6, điều 3 Luật doanh nghiệp) Vốn góp có thể là tiền Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác ghi trong Điều lệ công ty do thành viên góp để tạo thành vốn của công ty.
    bạn không được quyền góp vốn nếu bạn thuộc các truờng hợp theo qui định của pháp luật ban không thể tham gia thành lập doanh nghiệp.
    chào bạn.
    Sửa lần cuối bởi TS.LS Nguyễn Hữu Hoàng; 04-25-2011 lúc 12:59 PM.

  4. #4
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Oct 2010
    Bài viết
    4

    Mặc định

    Dạ, em cám ơn câu trả lời của Luật sư, nhưng em muốn hỏi rõ hơn là trong trường hợp cụ thế là cá nhân Việt Nam muốn góp vốn bằng quyền sử dụng đất ở hợp pháp của mình với công ty 100% vốn nước ngoài để thành lập cty liên doanh thì có được không ạ? Vì tài sản góp vốn là đất nên sẽ áp dụng luật doanh nghiệp và luật đất đai để giải quyết mà trong quy định của luật đất đai ở điều quyền hạn của tổ chức cá nhân thì không thấy quy định được quyền góp vốn với tổ chức, cá nhân nước ngoài ạ. Mong nhận được phản hồi từ luật sư...
    Em chúc Luật sư sức khỏe và thành công

  5. #5
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Oct 2010
    Bài viết
    36

    Mặc định

    chào bạn, mình đã tư vấn cho bạn goy, bạn được phép làm những gì pháp luật không cấm, hôm trước mình có trích dẫn khoản 6 điều 3 luạt doanh nghiệp. nếu bạn cần rõ thì bạn nên tham khảo điều 106 luật đất đai qui định nhử sau:
    Điều 106. Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất; quyền được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất
    1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất
    trường hợp của ban theo quy định tại khoản 8 Điều 113. với các điều kiện sau:

    a) Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;
    b) Đất không có tranh chấp;
    c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
    d) Trong thời hạn sử dụng đất.
    tổ chức theo qui định của pháp luật thì trong đó có doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài đó bạn,
    tóm lại bạn được góp vốn theo qui điịnh của pháp luật.
    trân trọng.
    Sửa lần cuối bởi TS.LS Nguyễn Hữu Hoàng; 04-27-2011 lúc 08:52 PM.

  6. #6
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Oct 2010
    Bài viết
    4

    Mặc định

    em cám ơn luật sư.


 

Thông tin về chủ đề này

Users Browsing this Thread

Có 1 người đang xem chủ đề. (0 thành viên và 1 khách)

Các Chủ đề tương tự

  1. Khai sinh & đăng ký quốc tịch cho con ở nước ngoài,có mẹ là người nước ngoài
    Bởi batigol14 trong diễn đàn Thảo luận Luật hôn nhân và gia đình
    Trả lời: 1
    Bài cuối: 02-10-2012, 03:23 PM
  2. Thẩm quyền thụ lý của Tòa án ngoài Quận
    Bởi utsaigon trong diễn đàn Tư vấn luật dân sự & Tố tụng dân sự
    Trả lời: 2
    Bài cuối: 02-05-2012, 07:08 PM
  3. người được quyền nuôi con có được tự ý đưa con ra nước ngoài không
    Bởi cutit trong diễn đàn Tư vấn luật dân sự & Tố tụng dân sự
    Trả lời: 1
    Bài cuối: 10-27-2011, 10:22 AM
  4. Thủ tục làm giấy ủy quyền từ nước ngoài về Việt nam
    Bởi huongobese trong diễn đàn Thảo luận Luật đất đai
    Trả lời: 1
    Bài cuối: 05-27-2011, 05:20 PM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •