WWW.DIENDANLUAT.COM.VN : PHỔ BIẾN PHÁP LUẬT ĐẾN MỌI NHÀ

CHÀO MỪNG TẤT CẢ CÁC BẠN ĐẾN VỚI WWW.DIENDANLUAT.COM.VN

thong bao tu dien dan luat viet nam

Kết quả 1 đến 8 của 8
  1. #1
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Sep 2011
    Bài viết
    2

    Mặc định Hỏi về viêc miên giam hơi phi Nghị đinh 49

    Cho em hỏi là hiên tai em đang hoc hê Liên Thông tư cao đang lên Đh. Hinh thực Dao tao la Đh chinh quy chu k phai tai chuc.
    Minh đa lam hô so xin giây xác nhân va Đơn đê nghi miên giam hoc phi ô trương vê nap ơ quê nhưng k được giai quyet , vi minh hoc liên thông.
    Cho em hỏi la` phong LĐ thương binh xã hôi la`huyên Thach Hà ( tinh Ha`Ha Tinh) giai quyet như vây co đung k?
    P/s: luc em hoc liên CĐ chinh quy 2 năm liên CĐ em làm đều không được giai giai quyet .
    Em xin cam ơn !

  2. #2
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Mar 2012
    Vị trí hiện tại
    180/29, CMT8. TP.CẦN THƠ .
    Bài viết
    600

    Mặc định

    Trảlời: Căn cứ tại khoản Điều 4, Điều 5, 6 nghị định 49/2010/NĐ-CP và Điều 2 Thông tưliên tịch số 29/2010 quy định về miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập vàcơ chế thu, sử dụng học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốcdân từ năm học 2010 - 2011 đến năm học 2014 - 2015 có quy định về đối tượngđược miễn học phí. Thì trong trường hợp này, bạn được hưởng các chế độ theo quyđịnh của ND49/2010/ ND- CP. Việc trả lời của Phòng thương binh xã hôi HuyệnThachHà là không đúngtheo quy định của ND trên. Trường hợp trước đây chưa được lĩnh, thì làm hồ sơthủ tục để được truy lĩnh. Đối tượng được miễn giảm học phí theo như quy địnhcủa nghị định này, không phân biệt là bạn học liên thông hay không. Nếu bạn là học sinh,sinh viên chính quy ở các cơ sở giáo và công lập thuộc hệ thống giáo dục quốc dân,và thuộc đối tượng miễn giảm , thì bạn sẽ được miễn giảm.
    Chào bạ

  3. #3
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Jul 2013
    Bài viết
    3

    Mặc định

    Em là sinh viên năm 3 trường đại học y thái bình . Theo nghị định 49/2010/NĐ-CP em được miễn giảm học phí 70% và được phòng thương binh xã hội trả lại số tiền này ( Ngành nghề nặng nhọc độc hại ). Nhưng khi đến sở Lao động Thương binh và Xã hội tỉnh Thanh Hóa hỏi về vấn đề này thì được sở trả lời là chỉ được nhận lại số tiền của năm học này (2012-2013) , tiền của năm nào thì được nhận năm đó , nếu 2 năm trước không làm mà năm nay làm thì không được nhận, không được truy lĩnh . Và họ nói không được truy lĩnh do đây là vốn của địa phương không đủ chi trả .Nhưng theo nghị định thì em được miễn giảm từ năm 2010 -2011 đến năm 2014-2015 , như vậy , sở trả lời như vậy là đúng hay là sai ?? Các anh chị cô chú trả lời giúp , em xin chân thành cảm ơn!

  4. #4
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Mar 2012
    Vị trí hiện tại
    180/29, CMT8. TP.CẦN THƠ .
    Bài viết
    600

    Mặc định

    Trả lời: Căn cứ Nghị định số49/2010/NĐ-CP; TT29/2010/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH Trường hợp gia đình học sinh, sinh viên chưa nhận tiền hỗ trợ miễn, giảm học phí theo thời hạn quy định thì được truy lĩnh trong kỳ chi trả tiếp theo.
    Thời điểm được hưởng: theo số tháng thực học kể từ ngày 01/7/2010.
    Nguồn kinh phí thực hiện chi trả chế độ cấp bù học phí và hỗ trợ chi phí học tập theo quy định tại Thông tư này được cân đối trong dự toán chi sự nghiệp giáo dục đào tạo hàng năm của địa phương, Ngân sách trung ương sẽ hỗ trợ các địa phương có khó khăn, chưa cân đối được ngân sách.
    Vậy, việc trả lời trên của Phòng . Phòng lao động - thương binh và xã hội trả lời như vậy là không phù hợp theo quy định của pháp luật hiện hành. Bạn có thể khiếu nại vấn đề trên, để được xem xét giải quyết.
    Chào bạn.

  5. #5
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Jul 2013
    Bài viết
    3

    Mặc định

    em cảm ơn ak

  6. #6
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Jul 2013
    Bài viết
    1

    Mặc định

    cám ơn bạn nhé, đúng cái mình đang cần
    ^^!........................................

  7. #7
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Jul 2013
    Bài viết
    3

    Mặc định

    Trích dẫn Gửi bởi tranngocdiep Xem bài viết
    Trả lời: Căn cứ Nghị định số49/2010/NĐ-CP; TT29/2010/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH Trường hợp gia đình học sinh, sinh viên chưa nhận tiền hỗ trợ miễn, giảm học phí theo thời hạn quy định thì được truy lĩnh trong kỳ chi trả tiếp theo.
    Thời điểm được hưởng: theo số tháng thực học kể từ ngày 01/7/2010.
    Nguồn kinh phí thực hiện chi trả chế độ cấp bù học phí và hỗ trợ chi phí học tập theo quy định tại Thông tư này được cân đối trong dự toán chi sự nghiệp giáo dục đào tạo hàng năm của địa phương, Ngân sách trung ương sẽ hỗ trợ các địa phương có khó khăn, chưa cân đối được ngân sách.
    Vậy, việc trả lời trên của Phòng . Phòng lao động - thương binh và xã hội trả lời như vậy là không phù hợp theo quy định của pháp luật hiện hành. Bạn có thể khiếu nại vấn đề trên, để được xem xét giải quyết.
    Chào bạn.
    chị ơi chị trích dẫn cho em văn bản đề được truy lĩnh không. Em lên phòng hỏi lại họ dẫn ra một văn bản ghi 'Thông tư chỉ được tính từ ngày cơ quan Nhà nước có thẩm quyền tại địa phương nhận được đầy đủ hồ sơ cho đến khi kết thúc khóa học. Không được giải quyết cấp bù và truy lĩnh đối với thời gian đã học từ trước thời điểm người học gởi đơn đề nghị kèm các giấy tờ có liên quan'. Và họ bảo là kiểm toán nhà nước về kiểm tra một số huyện cho truy lĩnh là sai theo quy định nhà nước và phải truy thu lại. Không biết có đúng ah. Mong chị tìm hiểu giúp em. Em cảm ơn ah !


  8. #8
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Mar 2012
    Vị trí hiện tại
    180/29, CMT8. TP.CẦN THƠ .
    Bài viết
    600

    Mặc định

    Trả lời: Căn cứ vào Nghị định số 49/2010/NĐ-CP của Chính phủ Quy định về miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập và cơ chế thu, sử dụng học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân từ năm học 2010-2011 đến năm học 2014-2015;
    Căn cứ vào Thông 29/2010/TTLT-BGDĐT-BTCBLĐTBXH Hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 49/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 của Chính phủ.
    Thời điểm được tính theo số tháng thực học kể từ ngày 01/7/2010. Được cấp 10 tháng/năm theo kỳ hạn như sau: Lần 1 cấp vào tháng 9 hoặc tháng 10 hàng năm; Lần 2 cấp vào tháng 3 hoặc tháng 4 hàng năm. Trường hợp gia đình Sinh viên chưa nhận tiền hỗ trợ miễn, giảm học phí theo thời hạn quy định thì được truy lĩnh trong kỳ chi trả tiếp

    Nhưng theo tại khoản 3, điều 4 Thông 29/2010/TTLT-BGDĐT-BTCBLĐTBXH có quy định: “ Trường hợp trong quá trình học tập, người học thuộc đối tượng được miễn, giảm học phí và hỗ trợ chi phí học tập không có đơn đề nghị, kèm theo đầy đủ các giấy tờ cần thiết theo quy định tại thông tư này thì chỉ được cấp bù tiền miễn, giảm học phí và hỗ trợ chi phí học tập tính từ ngày cơ quan có thẩm quyền tại địa phương nhận được đầy đủ hồ sơ cho đến khi kết thúc khóa học; không được giải quyết và truy lĩnh tiền cấp bù miễn, giảm học phí và hỗ trợ chi phí học tập đối với thời gian đã học từ trước thời điểm người học gửi đơn đề nghị kèm theo các giấy tờ cần thiết có liên quan”. Bó tay.
    Chào bạn.


 

Thông tin về chủ đề này

Users Browsing this Thread

Có 1 người đang xem chủ đề. (0 thành viên và 1 khách)

Các Chủ đề tương tự

  1. [Hỏi] Công ty giam bằng cấp, sổ BH của NLĐ, phải giải quyết ra sao?!
    Bởi dkv8x trong diễn đàn Tư vấn Luật Lao Động và Bảo Hiểm Xã Hội
    Trả lời: 2
    Bài cuối: 02-19-2012, 05:45 PM
  2. Truờng hợp người chồng đang bị khởi tố bắt giam có làm thủ tục ly hôn đuợc không?
    Bởi long7610 trong diễn đàn Tư vấn Luật hôn nhân và gia đình
    Trả lời: 1
    Bài cuối: 09-02-2011, 12:57 PM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •