WWW.DIENDANLUAT.COM.VN : PHỔ BIẾN PHÁP LUẬT ĐẾN MỌI NHÀ

CHÀO MỪNG TẤT CẢ CÁC BẠN ĐẾN VỚI WWW.DIENDANLUAT.COM.VN

thong bao tu dien dan luat viet nam

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 35
  1. #1
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Oct 2011
    Bài viết
    4

    Mặc định Hỏi về đối tượng áp dụng Nghị định 116/2010/NĐ-CP

    Chúng tôi là cán bộ, giáo viên trường THCS An Hòa thuộc xã An Hòa, huyện An Lão, tỉnh Bình Định. Xin hỏi:
    Trường chúng tôi ở xã An Hòa (xã không đặc biệt khó khăn), nhưng thuộc huyện nghèo (theo Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP ngày 27/12/2008). Theo khoản 3, Điều 2 của Nghị định 116/2010/NĐ-CP do Chính phủ ban hành ngày 24/12/2010 thì đối tượng áp dụng có diện CB-GV trường chúng tôi, nhưng trong Thông tư liên tịch số 08/2011/TTLT-BNV-BTC ngày 31/08/2011 chỉ có hướng dẫn về đối tượng áp dụng tại khoản 1 và khoản 2, Điều 2 của Nghị định mà không nói đến khoản 3, Điều 2 của Nghị định (theo Điều 2 của Thông tư). Vậy CB-GV trường chúng tôi có được hưởng chế độ như trong Nghị định 116/2010/NĐ-CP hay không? Xin trả lời giùm và chân thành cảm ơn.

  2. #2
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Jul 2011
    Vị trí hiện tại
    Hồ Chí Minh
    Bài viết
    1,179

    Mặc định

    Chào anh/chị!

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 1 Nghị định 116/2010/NĐ-CP thì :

    Vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại khoản 1 Điều này, bao gồm:
    a) Huyện đảo Trường Sa, Hoàng Sa, DK1;
    b) Các xã đặc biệt khó khăn vùng đồng bào dân tộc và miền núi, các xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển và hải đảo theo quyết định của Thủ tướng Chính phủ;
    c) Các thôn, buôn, xóm, bản, làng, phum, sóc, ấp,… (gọi chung là thôn) đặc biệt khó khăn theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.


    Điểm b và điểm c đã được hướng dẫn tại thông tư liên tịch 08 rồi và nơi công tác của anh chị hiện không thuộc vào 2 điểm này.
    Và điểm a thì huyện An Hòa cũng không thỏa mãn điều kiện luôn vì vậy nên trường hợp này cán bộ giáo viên trong trường của anh chị KHÔNG được hưởng chế độ ở nghị định 116/2010/NĐ-CP.


    Thân!
    Cái gì nhẫn được thì nhẫn, không nhẫn được cũng phải nhẫn.
    _ _ _ Nguyễn Quyết Quyền _ _ _


  3. #3
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Oct 2011
    Bài viết
    4

    Mặc định Hỏi về đối tượng áp dụng Nghị định 116/2010/NĐ-CP

    Cảm ơn bạn Nguyễn Quyết Quyền đã xem và trả lời. Xong qua phần trả lời của bạn chúng tôi vẫn còn phân vân!!!
    Ý bạn giải thích dựa theo Điều 1. Phạm vi điều chỉnh . Chúng tôi chấp nhận.
    Xong theo khoản 3, Điều 2 nói về đối tượng áp dụng có ghi; "
    Các đối tượng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này công tác ở các xã không thuộc diện đặc biệt khó khăn thuộc các huyện nghèo theo Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ được áp dụng chính sách quy định tại Nghị định này".
    Nếu như bạn giải thích thì không cần khoản 3, Điều 2 !!!
    Hoặc do chúng tôi chưa hiểu kỹ lắm. Nếu có thể bạn cho chúng tôi 1 ví dụ về 1 đối tượng, 1 xã nào đó thuộc khoản 3, Điều 2 được hưởng chế độ theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP.
    Chân thành cảm ơn.

    Bạn chú ý: Cùng một nội dung, bạn còn vướng mắc thì tiếp tục gởi câu hỏi tại chủ đề này, không nên lập thành chủ đề khác có cùng nội dung mà bạn đang quan tâm
    Sửa lần cuối bởi LengKeng; 10-07-2011 lúc 10:00 AM. - Lý do: fon chữ

  4. #4
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Jul 2011
    Vị trí hiện tại
    Hồ Chí Minh
    Bài viết
    1,179

    Mặc định

    Chào anh/chị!

    Ở khoản 3 Điều 2 của Nghị địng 116/2010/NĐ-CP còn 1 đoạn nữa mà có lẽ anh/chị đọc chưa kỷ thì phải.

    3. Các đối tượng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này công tác ở các xã không thuộc diện đặc biệt khó khăn thuộc các huyện nghèo theo Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ được áp dụng chính sách quy định tại Nghị định này.
    Đối tượng quy định tại khoản 1, khoản 2 và khoản 3 Điều này bao gồm người đang công tác và người đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn sau ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành.


    Điều đó có nghĩa là những người ở khoàn 1,2,3 phải là những người đang công tác và là người sẽ đến công tác ở những vùng có điều kiện kinh tế- xã hội đặc biệt khó khăn,


    Tôi có thể lấy 1 ví dụ cụ thể như sau: Có 1 cán bộ A tại thời điểm mà nghị định 116 chưa có hiệu lực anh ta đang công tác tại 1 nơi không thuộc vùng có điều kiẹn KT-XH đặc biệt khó khăn, nhưng sau khi nghị định trên có hiệu lực thì anh ta lại được điều động đến nơi có điều kiện KT-XH đặc biệt khó khăn thì anh A này vẫn được hưởng các chế độ theo quy định của nghị định 116.


    Trên đây là cách hiểu của tôi về vấn đề này, tôi cũng đã cố tìm hiểu các văn bản hướng dẫn chi tiết nhưng không tìm thấy được hướng dẫn cụ thể của Khoản 3 Điều 2 được. Vì thế tôi giải thích trên cách hiểu của mình, anh/chị có thể tham khảo.


    Thân chào!
    Cái gì nhẫn được thì nhẫn, không nhẫn được cũng phải nhẫn.
    _ _ _ Nguyễn Quyết Quyền _ _ _


  5. #5
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Oct 2011
    Bài viết
    4

    Mặc định

    Một lần nửa xin cảm cảm ơn bạn Nguyễn Quyết Quyền. Song tôi nghĩ đây là vấn đề "sôi nổi " ở trường tôi cũng như nhiều trường trong 62 huyện nghèo trên cả nước, nếu câu trả lời chính xác, có cơ sở sẽ đem lại niềm vui cho nhiều người và chúng tôi có điều kiện để tham mưu với phòng GĐ-ĐT và cấp trên.
    Thứ nhất: theo tôi bạn trả lời "còn 1 đoạn nữa" chỉ mang tính chất về thời gian được hưởng chế độ chứ không ảnh hưởng đến vùng được hưởng chế độ.
    Thứ hai: bạn có thể xem thêm trên mạng qua Cổng thông tin Bộ Tài chính / Hỏi đáp về CSTT ( ngày 18/4/2011 có câu hỏi và trả lời về nội dung tương tự).

  6. #6
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Oct 2011
    Bài viết
    2

    Mặc định Hỏi về đối tượng áp dụng Nghị định 116/2010/NĐ-CP

    THÔNG TƯ LIÊN TỊCH
    HƯỚNG DẪN THỰC HIỆN MỘT SỐ ĐIỀU CỦA NGHỊ ĐỊNH SỐ 116/2010/NĐ-CP NGÀY 24 THÁNG 12 NĂM 2010

    Điều 3. Hướng dẫn về phụ cấp thu hút quy định tại Điều 4 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP
    1. Đối tượng, mức hưởng và thời gian hưởng phụ cấp thu hút thực hiện theo quy định tại Điều 4 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP.

    Bạn đọc kỹ lại ý trên của thông tư 08 thì sẽ thấy rõ: xà KHÔNG ĐẶC BIỆT KHÓ KHĂN THUỘC HUYỆN NGHÈO VẪN ĐƯỢC HƯỞNG CHẾ ĐỘ THEO NGHI ĐỊNH 116/2010.
    Thông tư 08 chỉ hướng dẫn điểm b và c của điều 1 (vì là điểm a nói về Huyện đảo Trường Sa và Hoàng sa vùng DK1 đã rõ ràng không cần hướng dẫn thêm.)
    Tương tự như vậy chỉ cần giải thích khoản 1 và 2 của điều 2 vì khoản 3 là thành phần của khoản 1 và 2.)
    NẾU NHƯ XÃ THUỘC HUYỆN NGHÈO KHÔNG ĐƯỢC ÁP DỤNG NĐ 116 THÌ Huyện đảo Trường Sa và Hoàng sa vùng DK1 CŨNG KHÔNG ĐƯỢC ÁP DỤNG VÌ KHÔNG CÓ HƯỚNG DẪN.
    Vậy bạn nên tin tưởng là sẽ dược hưởng chế độ NĐ 116/2010.
    Chúc các bạn vui.

  7. #7
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Oct 2011
    Bài viết
    2

    Mặc định Thông tin chính thức

    Thông tin chính thức: Xã không phải đặc biệt khó khăn thuộc huyện nghèo theo nghị quyết 30a/2008 được áp dụng các chế độ theo nghị định 116/2010.
    Chúng tôi đã cõ văn bản hướng dẫn thống kê tiền để thanh toán của phòng tài chính huyện.

  8. #8
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Oct 2011
    Bài viết
    4

    Mặc định

    Cảm ơn bạn quangthtb đã gửi thư trả lời. Thông tin của bạn làm cho chúng tôi quá đổi phấn khích, chắc chuyến này phải "may túi 10 gang".
    Chúc bạn sức khoẻ, hạnh phúc và thành công trong cuộc sống.

  9. #9
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Oct 2011
    Bài viết
    2

    Mặc định hỏi về chế độ 116

    Xin hỏi trương THCS Vĩnh Thái -Vĩnh Linh - Quảng Trị .nằm trên địa bàn xã Vĩnh Thái .huyện Vĩnh linh .tỉnh Quảng Trị . Thuộc vùng bãi ngang đặc biệt khó khăn vậy có được hưởng chế độ của nghị định 116 không .chúng tôi là những giáo viên đã công tác 5 năm thì cách tính hưởng chế độ như thế nào ?

  10. #10
    Hiện đang
    Offline
    Ngày tham gia
    Jan 2010
    Vị trí hiện tại
    Tây Bắc
    Bài viết
    399

    Mặc định

    Ở đây cũng đã có một chủ đề tương tự mà bạn đang quan tâm. Bạn có vấn đề gì trao đổi xin mời tiếp tục gởi bài tại chủ đề đã có

    http://diendanluat.com.vn/17/tu-van-...010-nd-cp.html
    LengKeng


 
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này

Users Browsing this Thread

Có 1 người đang xem chủ đề. (0 thành viên và 1 khách)

Các Chủ đề tương tự

  1. xin hỏi về nghị định 116 ngày 24/12/2010
    Bởi lekykl trong diễn đàn Chế độ - Chính sách
    Trả lời: 1
    Bài cuối: 02-21-2012, 04:20 PM
  2. Hỏi về Nghị định 116/2010/NĐ-CP
    Bởi dinhchienvc trong diễn đàn Chế độ - Chính sách
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 11-14-2011, 07:57 PM
  3. Trả lời: 0
    Bài cuối: 05-12-2010, 06:12 PM
  4. Nghị định 25/2010/NĐ-CP
    Bởi LengKeng trong diễn đàn NGHỊ ĐỊNH
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 05-03-2010, 10:52 PM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •